રાષ્ટ્રીય મહિલા દિવસ દર વર્ષે 13 ફેબ્રુઆરીએ મનાવવામાં આવે છે. આ દિવસ સરોજિની નાયડુની જન્મજયંતિ નિમિત્તે છે. દિવંગત સરોજિની નાયડુની 135 મી જન્મજયંતી નિમિત્તે આ દિવસે પ્રથમ 13 ફેબ્રુઆરી, 2014 ના રોજ ઉજવવામાં આવ્યો હતો. આ દિવસ સરોજિની નાયડુના કાર્ય અને યોગદાનને સન્માનિત કરવા માટે નિયુક્ત કરાયો હતો.

સરોજિની નાયડુ:
સરોજિની નાયડુનો જન્મ 13 ફેબ્રુઆરી 1879 ના રોજ થયો હતો. તેમની કવિતાઓને કારણે તે ‘ભારતની નાઇટિન્ગલ’ તરીકે ઓળખાય છે. 1928 માં, બ્રિટિશ સરકારે ભારતમાં પ્લેગ રોગચાળા દરમિયાન તેના કામ બદલ કૈસર-એ-હિંદને એવોર્ડ આપ્યો.
તે ભારતની પ્રથમ મહિલા રાજ્યપાલ હતી. તેમણે સંયુક્ત પ્રાંતોમાં (વર્તમાન ઉત્તર પ્રદેશમાં) 1947-1949 સુધી સેવા આપી હતી. તેમણે ભારતની આઝાદી માટેની ભારતીય રાષ્ટ્રીય ચળવળમાં સક્રિયપણે ભાગ લીધો હતો.

ગોલ્ડન થ્રેશોલ્ડ, બર્ડ ઓફ ટાઇમ: સોન્ગ્સ ઓફ લાઇફ, ડેથ, એન્ડ સ્પ્રિંગ, ફિસ્ટ ઓફ યુથ, ધ મેજિક ટ્રી, વિઝાર્ડ માસ્ક, મુહમ્મદ જિન્નાહ: એમ્બેસેડર ઓફ યુનિટી, ધ સ્વીકાર્ડ વાંસળી: સોંગ્સ ઓફ ઈન્ડિયા, અલ્હાબાદ: કિતાબીસ્તાન , ભારતીય વીવરો એ સરોજિની નાયડુની સાહિત્યિક કૃતિ છે. હાર્ટ એટેકને કારણે 2 માર્ચ 1949 ના રોજ તેનું અવસાન થયું.

નોંધ: આંતરરાષ્ટ્રીય મહિલા દિવસ દર વર્ષે 8 માર્ચે ઉજવવામાં આવે છે.

Categories: Current Affair

Related Posts

Current Affair

રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ 28 ફેબ્રુઆરીએ ઉજવવામાં આવે છે

ભારતમાં 28 ફેબ્રુઆરીએ રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ (એનએસડી) ની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. ભારતીય ભૌતિકશાસ્ત્રી સર સી.વી. રામન દ્વારા ‘રામન અસર’ ની શોધના સ્મરણાર્થે દર વર્ષે આ દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. લક્ષ્ય: દિવસનો મુખ્ય ઉદ્દેશ Read more…

Current Affair

હિમાચલ પ્રદેશમાં લોસરનો તહેવાર ઉજવવામાં આવ્યો.

24-26 ફેબ્રુઆરી દરમિયાન તિબેટિયનો દ્વારા લોસાર ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. હિમાચલ પ્રદેશની ધર્મશાળા, લાહૌલ ખીણમાં ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. આ તહેવાર તેની અનન્ય ઓળખ અને સમૃદ્ધ પરંપરાઓ જાળવવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું છે. ઉત્સવમાં પવિત્ર Read more…

Current Affair

જાદવને 2020 નો સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે.

પદ્મ શ્રી જાદવ પાયેંગને 29 ફેબ્રુઆરીએ માય હોમ ઈન્ડિયા દ્વારા સ્થાપિત એક કાર્યક્રમમાં નવી દિલ્હીમાં સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે. તેમના દ્વારા વાસ્તવિક માનવસર્જિત જંગલ બનાવવાના સતત પ્રયત્નો બદલ તેમને 6 મો કર્મયોગી એવોર્ડથી Read more…