રાષ્ટ્રીય ઉત્પાદકતા દિવસ 12 ફેબ્રુઆરીએ મનાવવામાં આવે છે. રાષ્ટ્રીય ઉત્પાદકતા પરિષદ (એનપીસી) દ્વારા ભારતમાં ઉત્પાદકતા સંસ્કૃતિને પ્રોત્સાહન આપવા માટે દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. ઉપરાંત, રાષ્ટ્રીય ઉત્પાદકતા સપ્તાહ 12-18 ફેબ્રુઆરી 2020 થી ઉજવવામાં આવે છે. દિવસનો હેતુ ઉત્પાદકતા, ગુણવત્તા, સ્પર્ધાત્મકતા અને કાર્યક્ષમતાનો પ્રચાર કરવાનો છે.

રાષ્ટ્રીય ઉત્પાદકતા અને નવીનતા પુરસ્કારો યોજના (એનપીઆઈએ):
એનપીઆઈએ વિવિધ ક્ષેત્રે નવીન સાહસો લાવવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું છે. મુખ્ય ઉદ્દેશ નવીનતા અને ઉત્પાદકતા પ્રત્યે સભાનતા વધારવાનો છે. તે શેરહોલ્ડરો અને ડેટાબેસેસને પ્રોત્સાહિત કરે છે જે નિર્ણય લેવામાં, સિસ્ટમ અને પ્રક્રિયાઓને સુધારવામાં મદદ કરે છે.

ભારતની રાષ્ટ્રીય ઉત્પાદકતા પરિષદ (એનપીસી):
એન.પી.સી.ની સ્થાપના 1958 માં કરવામાં આવી હતી. ઉદ્યોગ અને આંતરિક વેપાર પ્રમોશન વિભાગ (ડીપીઆઇઆઇટી), વાણિજ્ય અને ઉદ્યોગ મંત્રાલય હેઠળ સ્વાયત્ત સંસ્થા કાર્ય કરે છે. એનપીસી ટોક્યો સ્થિત એશિયન ઉત્પાદકતા સંગઠન (એપીઓ) નો એક ઘટક છે. એનપીસી સરકાર અને જાહેર અને ખાનગી ક્ષેત્રની સંસ્થાઓને કૃષિ-વ્યવસાય, ગુણવત્તા વ્યવસ્થાપન, ઔદ્યોગિક ઇજનેરી, આર્થિક સેવાઓ, માનવ સંસાધન સંચાલન, માહિતી તકનીક, ટેકનોલોજી મેનેજમેન્ટ, ઊર્જા વ્યવસ્થાપન, પર્યાવરણીય સંચાલન, વગેરે ક્ષેત્રોમાં સલાહ અને તાલીમ સેવાઓ પ્રદાન કરે છે.

Categories: Current Affair

Related Posts

Current Affair

રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ 28 ફેબ્રુઆરીએ ઉજવવામાં આવે છે

ભારતમાં 28 ફેબ્રુઆરીએ રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ (એનએસડી) ની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. ભારતીય ભૌતિકશાસ્ત્રી સર સી.વી. રામન દ્વારા ‘રામન અસર’ ની શોધના સ્મરણાર્થે દર વર્ષે આ દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. લક્ષ્ય: દિવસનો મુખ્ય ઉદ્દેશ Read more…

Current Affair

હિમાચલ પ્રદેશમાં લોસરનો તહેવાર ઉજવવામાં આવ્યો.

24-26 ફેબ્રુઆરી દરમિયાન તિબેટિયનો દ્વારા લોસાર ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. હિમાચલ પ્રદેશની ધર્મશાળા, લાહૌલ ખીણમાં ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. આ તહેવાર તેની અનન્ય ઓળખ અને સમૃદ્ધ પરંપરાઓ જાળવવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું છે. ઉત્સવમાં પવિત્ર Read more…

Current Affair

જાદવને 2020 નો સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે.

પદ્મ શ્રી જાદવ પાયેંગને 29 ફેબ્રુઆરીએ માય હોમ ઈન્ડિયા દ્વારા સ્થાપિત એક કાર્યક્રમમાં નવી દિલ્હીમાં સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે. તેમના દ્વારા વાસ્તવિક માનવસર્જિત જંગલ બનાવવાના સતત પ્રયત્નો બદલ તેમને 6 મો કર્મયોગી એવોર્ડથી Read more…