ભારત સરકારે જાહેરાત કરી છે કે દેશમાં વેચાયેલા તમામ તબીબી ઉપકરણોને 1 એપ્રિલ 2020 થી “દવાઓ” તરીકે માનવામાં આવશે. તમામ ઉપકરણોને 1940 ના ડ્રગ્સ અને કોસ્મેટિક્સ અધિનિયમ હેઠળ નિયંત્રિત કરવામાં આવશે. આરોગ્ય મંત્રાલયે આ ઘોષણા કરી હતી 11 ફેબ્રુઆરીએ અને કુટુંબિક કલ્યાણ. ડ્રગ્સ તકનીકી સલાહકાર બોર્ડ (ડીટીએબી) ની સલાહ લીધા બાદ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો.
હાલમાં, 23 તબીબી ઉપકરણોને દવાઓ તરીકે વર્ગીકૃત કરવામાં આવ્યા છે. આમાંથી, કાર્ડિયાક સ્ટેન્ટ્સ, ઇન્ટ્રાઉટરિન ડિવાઇસીસ, ડ્રગ-એલ્યુટીંગ કાર્ડિયાક સ્ટેન્ટ્સ, કોન્ડોમ સહિતના કેટલાકને જ ભાવ નિયંત્રણ હેઠળ લાવવામાં આવ્યા છે.

તબીબી ઉપકરણો (સુધારા) નિયમો, 2020:
ઉપરાંત, આરોગ્ય મંત્રાલયે મેડિકલ ડિવાઇસીસ રૂલ્સ, 2017 માં કેટલાક સુધારા કર્યા છે, જેને “તબીબી ઉપકરણો (સુધારણા) નિયમો, 2020” કહેવામાં આવે છે. તે 1 એપ્રિલથી અમલમાં આવશે.
સુધારા મુજબ, તબીબી ઉપકરણો સેન્ટ્રલ ડ્રગ્સ સ્ટાન્ડર્ડ કંટ્રોલ ઓર્ગેનાઇઝેશન (સીડીએસકો) દ્વારા સ્થાપિત કોઈ anનલાઇન પોર્ટલ દ્વારા સેન્ટ્રલ લાઇસન્સિંગ ઓથોરિટીમાં નોંધણી કરાવવી જોઈએ.
નોંધણી 18 મહિનાના સમયગાળા માટે સ્વૈચ્છિક રહેશે, તે પછી તે ફરજિયાત રહેશે.
ઉત્પાદક અને આયાતકારોએ તે તબીબી ઉપકરણને લગતી માહિતી સીડીએસકો દ્વારા સ્થાપિત “મેડિકલ ડિવાઇસીસ માટે ઓનલાઇન સિસ્ટમ” પર નોંધણી માટે અપલોડ કરવી જોઈએ.
સેન્ટ્રલ લાઇસન્સિંગ ઓથોરિટી દસ્તાવેજોની ચકાસણી કરી શકે છે અને ગુણવત્તા અથવા સલામતી સંબંધિત નિષ્ફળતા અથવા ફરિયાદોની કોઈપણ સમયે તપાસ કરી શકે છે. જો કોઈપણ ક્ષતિઓ મળી આવે છે, તો તે ઉત્પાદકનું લાઇસન્સ રદ કરી શકે છે.

ડ્રગ્સ તકનીકી સલાહકાર બોર્ડ (ડીટીએબી):
ડીટીએબી એ ભારતમાં ડ્રગ્સને લગતી તકનીકી બાબતો અંગેનો સર્વોચ્ચ વૈધાનિક નિર્ણય લેતી સંસ્થા છે.
ડ્રગ્સ અને કોસ્મેટિક્સ એક્ટ, 1940 ની જોગવાઈઓ હેઠળ તેની રચના કરવામાં આવી હતી.
ડીટીએબી એ આરોગ્ય અને પરિવાર કલ્યાણ મંત્રાલય હેઠળ સીડીએસકોનો ભાગ છે.

Categories: Current Affair

Related Posts

Current Affair

રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ 28 ફેબ્રુઆરીએ ઉજવવામાં આવે છે

ભારતમાં 28 ફેબ્રુઆરીએ રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ (એનએસડી) ની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. ભારતીય ભૌતિકશાસ્ત્રી સર સી.વી. રામન દ્વારા ‘રામન અસર’ ની શોધના સ્મરણાર્થે દર વર્ષે આ દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. લક્ષ્ય: દિવસનો મુખ્ય ઉદ્દેશ Read more…

Current Affair

હિમાચલ પ્રદેશમાં લોસરનો તહેવાર ઉજવવામાં આવ્યો.

24-26 ફેબ્રુઆરી દરમિયાન તિબેટિયનો દ્વારા લોસાર ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. હિમાચલ પ્રદેશની ધર્મશાળા, લાહૌલ ખીણમાં ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. આ તહેવાર તેની અનન્ય ઓળખ અને સમૃદ્ધ પરંપરાઓ જાળવવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું છે. ઉત્સવમાં પવિત્ર Read more…

Current Affair

જાદવને 2020 નો સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે.

પદ્મ શ્રી જાદવ પાયેંગને 29 ફેબ્રુઆરીએ માય હોમ ઈન્ડિયા દ્વારા સ્થાપિત એક કાર્યક્રમમાં નવી દિલ્હીમાં સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે. તેમના દ્વારા વાસ્તવિક માનવસર્જિત જંગલ બનાવવાના સતત પ્રયત્નો બદલ તેમને 6 મો કર્મયોગી એવોર્ડથી Read more…