વિજ્ઞાનમાં મહિલા અને છોકરીનો આંતરરાષ્ટ્રીય દિવસ 11 ફેબ્રુઆરીએ મનાવવામાં આવે છે. આ દિવસનો ઉદ્દેશ મહિલાઓ અને છોકરીઓના સશક્તિકરણને પ્રાપ્ત કરવા અને વિજ્ઞાનમાં મહિલાઓ અને છોકરીઓની ભાગીદારીને પ્રોત્સાહન આપવાનો છે. યુએનના અનુસાર, વિશ્વભરમાં 30% કરતા ઓછા સંશોધકો સ્ત્રીઓ છે. તમામ મહિલા વિદ્યાર્થીઓમાંથી ફક્ત 30% વિદ્યાર્થીઓ ઉચ્ચ શિક્ષણમાં વિજ્ઞાન, તકનીક, ઇજનેરી અને ગણિત (STEM) સંબંધિત ક્ષેત્રો પસંદ કરે છે. આ દિવસનો હેતુ આંતરરાષ્ટ્રીય વિકાસ લક્ષ્યો હાંસલ કરવાનો છે જેમાં 2030 એજન્ડા ફોર સસ્ટેનેબલ ડેવલપમેન્ટ ગોલ (એસડીજી) નો સમાવેશ થાય છે.

થીમ:
વર્ષ 2020 માટેની થીમ છે ‘ઇનકસ્યુટમેન્ટ ગ્રીન ગ્રોથ માટે વિજ્ઞાનમાં મહિલા અને ગર્લ્સમાં રોકાણ’. થીમનો હેતુ છોકરીઓ અને મહિલાઓને વિજ્ઞાનની પસંદગી માટે પ્રોત્સાહિત કરવા અને પ્રોત્સાહિત કરવાનો છે.

ઇતિહાસ:
2015 માં, યુનાઇટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલી (યુએનજીએ) એ 11 ફેબ્રુઆરીને વિજ્ઞાનમાં મહિલા અને યુવતીઓના આંતરરાષ્ટ્રીય દિવસ તરીકે ઘોષણા કરી. યુનેસ્કો અને યુએન મહિલાઓ દ્વારા આ દિવસનો અમલ કરવામાં આવ્યો હતો. યુનેસ્કોની વૈશ્વિક અગ્રતા લિંગ સમાનતા છે. તે યુવાન છોકરીઓને તેમના શિક્ષણમાં સહાય પૂરી પાડે છે અને તેમને એક તક પૂરી પાડે છે. યુએનજીએનો હેતુ મહિલાઓ અને છોકરીઓ માટે વિજ્ઞાનની સંપૂર્ણ અને સમાન એક્સેસ અને સહભાગીતા પ્રાપ્ત કરવાનો છે. તે લૈંગિક સમાનતા પ્રાપ્ત કરવા અને વિજ્ઞાનને પ્રોત્સાહન આપવાનું લક્ષ્ય રાખે છે.

Categories: Current Affair

Related Posts

Current Affair

રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ 28 ફેબ્રુઆરીએ ઉજવવામાં આવે છે

ભારતમાં 28 ફેબ્રુઆરીએ રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ (એનએસડી) ની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. ભારતીય ભૌતિકશાસ્ત્રી સર સી.વી. રામન દ્વારા ‘રામન અસર’ ની શોધના સ્મરણાર્થે દર વર્ષે આ દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. લક્ષ્ય: દિવસનો મુખ્ય ઉદ્દેશ Read more…

Current Affair

હિમાચલ પ્રદેશમાં લોસરનો તહેવાર ઉજવવામાં આવ્યો.

24-26 ફેબ્રુઆરી દરમિયાન તિબેટિયનો દ્વારા લોસાર ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. હિમાચલ પ્રદેશની ધર્મશાળા, લાહૌલ ખીણમાં ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. આ તહેવાર તેની અનન્ય ઓળખ અને સમૃદ્ધ પરંપરાઓ જાળવવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું છે. ઉત્સવમાં પવિત્ર Read more…

Current Affair

જાદવને 2020 નો સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે.

પદ્મ શ્રી જાદવ પાયેંગને 29 ફેબ્રુઆરીએ માય હોમ ઈન્ડિયા દ્વારા સ્થાપિત એક કાર્યક્રમમાં નવી દિલ્હીમાં સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે. તેમના દ્વારા વાસ્તવિક માનવસર્જિત જંગલ બનાવવાના સતત પ્રયત્નો બદલ તેમને 6 મો કર્મયોગી એવોર્ડથી Read more…