લાલા લાજપત રાય – 28 જાન્યુઆરી 1865 થી 17 નવેમ્બર 1928. રાષ્ટ્રવાદ અને ઉત્સાહી દેશભક્તિએ તેમને પંજાબ કેસરી અને સિંહ પંજાબનો ખિતાબ પ્રાપ્ત કર્યો, જે પ્રખ્યાત કટ્ટરપંથી ત્રણેય લાલ બાલ પાલનો હિસ્સો હતા, જેમણે ભારતમાં સ્વદેશી ચળવળની હિમાયત કરી હતી, જેમાં તમામ આયાત કરેલા માલનો બહિષ્કાર કરવામાં આવ્યો હતો. અને ભારતીય બનાવટના માલનો ઉપયોગ. રાયે પંજાબ નેશનલ બેંકની સ્થાપના કરી. 1897 માં, તેમણે ખ્રિસ્તી મિશનને આ બાળકોની કસ્ટડી મેળવવાથી બચાવવા માટે હિન્દુ અનાથ રાહત ચળવળની સ્થાપના કરી. લાલા લજપત રાયની 155 મી જન્મજયંતિ અને તેમના જીવનમાં તેમણે જે પણ કર્યું તે સંઘર્ષો અને તેના પર ઉજવવામાં આવે છે.

લાલા લાજપત રાય

રાયનો જન્મ 28 જાન્યુઆરી 1865 ના રોજ પંજાબના ધૂડિકે, જૈન પરિવારમાં થયો હતો. તેના માતાપિતા હતા મુનશી રાધા ક્રિશન અગ્રવાલ અને ગુલાબ દેવી અગ્રવાલ. તેના પિતા ઉર્દૂ અને ફારસી શાળામાં સરકારી શાળાના શિક્ષક હતા. રાય લાહોર ખાતેની સરકારી કોલેજમાં કાયદાના મુખ્ય સ્થાયી થયા, જ્યાં તેઓ સ્વામી દયાનંદ સરસ્વતીના હિન્દુ સુધારવાદી ચળવળથી પ્રભાવિત થયા, અને હાલના આર્ય સમાજના લાહોરના સ્થાપના-સંપાદક અને લાહોર સ્થિત આર્ય ગેઝેટના સ્થાપક-સંપાદક બન્યા. રાયે ભારતીય રાષ્ટ્રીય કોંગ્રેસની હિસાર જિલ્લા શાખાની સ્થાપના બાબુ ચુરામણિ, ત્રણ તાઈલ ભાઈઓ (ચંદુલાલ તાયલ, હરિલાલ તાયલ, અને બાલમોકંદ તાયલ), આર્ય સમાજ પંડિત મુરારી લાલ, શેઠ છજુ રામ જાટ અને દેવ રાજ સંધીર સાથે કરી હતી. બંગાળના બિપિનચંદ્ર પાલ અને ઓરોબિંદો ઘોષ, અને મહારાષ્ટ્રના બાલ ગંગાધર તિલક, ‘પૂર્ણ સ્વરાજ’ બોલાવવા માટે. 1917 માં, રાય પ્રથમ વિશ્વ યુદ્ધ દરમિયાન યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ સ્થળાંતર કર્યું અને ન્યૂયોર્કમાં અમેરિકાની ઇન્ડિયન હોમ રૂલ લીગની સ્થાપના કરી.

Categories: Current Affair

Related Posts

Current Affair

રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ 28 ફેબ્રુઆરીએ ઉજવવામાં આવે છે

ભારતમાં 28 ફેબ્રુઆરીએ રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ (એનએસડી) ની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. ભારતીય ભૌતિકશાસ્ત્રી સર સી.વી. રામન દ્વારા ‘રામન અસર’ ની શોધના સ્મરણાર્થે દર વર્ષે આ દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. લક્ષ્ય: દિવસનો મુખ્ય ઉદ્દેશ Read more…

Current Affair

હિમાચલ પ્રદેશમાં લોસરનો તહેવાર ઉજવવામાં આવ્યો.

24-26 ફેબ્રુઆરી દરમિયાન તિબેટિયનો દ્વારા લોસાર ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. હિમાચલ પ્રદેશની ધર્મશાળા, લાહૌલ ખીણમાં ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. આ તહેવાર તેની અનન્ય ઓળખ અને સમૃદ્ધ પરંપરાઓ જાળવવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું છે. ઉત્સવમાં પવિત્ર Read more…

Current Affair

જાદવને 2020 નો સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે.

પદ્મ શ્રી જાદવ પાયેંગને 29 ફેબ્રુઆરીએ માય હોમ ઈન્ડિયા દ્વારા સ્થાપિત એક કાર્યક્રમમાં નવી દિલ્હીમાં સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે. તેમના દ્વારા વાસ્તવિક માનવસર્જિત જંગલ બનાવવાના સતત પ્રયત્નો બદલ તેમને 6 મો કર્મયોગી એવોર્ડથી Read more…