ભારતીય અવકાશ એજન્સી ભારતીય અવકાશ સંશોધન સંસ્થા (ઇસરો) એ અડધા હ્યુમનોઇડનો પ્રોટોટાઇપ વ્યોમિત્ર, અનાવરણ કર્યુ. ઇસરોએ ગગનયાન પહેલાં વ્યોમિત્રાને અવકાશમાં અજમાયશ તરીકે મોકલવાનો નિર્ણય લીધો છે જેનો હેતુ કક્ષીય અવકાશયાનમાં અવકાશયાત્રીઓને અવકાશમાં મોકલવાનો છે.
વ્યોમિત્રને ગગનયાન હેઠળના પ્રથમ માનવરહિત મિશનની આગળ મોકલવામાં આવશે. તે એવી રીતે ડિઝાઇન કરવામાં આવી છે કે તે માનવ શરીરના મોટાભાગના કાર્યોનું અનુકરણ કરશે. અડધા હ્યુનોઇડમાં કોઈ પગ નથી. તે માનવનું અનુકરણ કરવાનો પ્રયાસ કરશે અને ઇસરોને પાછા રિપોર્ટ કરશે.

અવકાશયાત્રીઓની તાલીમ:
ઇસરોએ ભારતના પ્રથમ માનવ અવકાશ મિશન માટે 4 ભારતીય અવકાશયાત્રીઓની પસંદગી કરી. રશિયામાં ભારતીય અવકાશયાત્રીઓની તાલીમ લેવામાં આવશે.
મિશન માટે શોર્ટલિસ્ટ થયેલ અવકાશયાત્રીઓ 11 મહિના માટે તાલીમ મેળવશે. આ મિશન માટે પસંદ કરેલા 4 અવકાશયાત્રીઓ પુરુષ ઉમેદવાર છે. તેમની ઓળખ હજી બહાર આવી નથી.
અવકાશયાત્રીઓ ભારતમાં મોડ્યુલ-વિશિષ્ટ તાલીમ મેળવશે.
તેમને ભારતીય અવકાશ સંશોધન સંગઠન (ઇસરો) દ્વારા રચાયેલ ક્રૂ અને સર્વિસ મોડ્યુલોની તાલીમ આપવામાં આવશે, તેને ચલાવવાનું શીખો, તેની આસપાસ કામ કરો અને સિમ્યુલેશન કરો.
બાહુબલી જીએસએલવી માર્ક-II, ભારતનું સૌથી ભારે પ્રક્ષેપણ વાહન દ્વારા અવકાશયાત્રીઓને અવકાશમાં લઈ જવાની અપેક્ષા છે.
વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની અધ્યક્ષતામાં કેન્દ્રિય કેબિનેટે ગગનયાન પ્રોજેક્ટ માટે રૂ.10000 મંજુર કર્યા છે.
ગગનયાન એ પ્રથમ માનવ અવકાશ મિશન છે જેની કલ્પના અને ભારતમાં વિકાસ થાય છે.

Categories: Current Affair

Related Posts

Current Affair

રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ 28 ફેબ્રુઆરીએ ઉજવવામાં આવે છે

ભારતમાં 28 ફેબ્રુઆરીએ રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ (એનએસડી) ની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. ભારતીય ભૌતિકશાસ્ત્રી સર સી.વી. રામન દ્વારા ‘રામન અસર’ ની શોધના સ્મરણાર્થે દર વર્ષે આ દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. લક્ષ્ય: દિવસનો મુખ્ય ઉદ્દેશ Read more…

Current Affair

હિમાચલ પ્રદેશમાં લોસરનો તહેવાર ઉજવવામાં આવ્યો.

24-26 ફેબ્રુઆરી દરમિયાન તિબેટિયનો દ્વારા લોસાર ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. હિમાચલ પ્રદેશની ધર્મશાળા, લાહૌલ ખીણમાં ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. આ તહેવાર તેની અનન્ય ઓળખ અને સમૃદ્ધ પરંપરાઓ જાળવવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું છે. ઉત્સવમાં પવિત્ર Read more…

Current Affair

જાદવને 2020 નો સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે.

પદ્મ શ્રી જાદવ પાયેંગને 29 ફેબ્રુઆરીએ માય હોમ ઈન્ડિયા દ્વારા સ્થાપિત એક કાર્યક્રમમાં નવી દિલ્હીમાં સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે. તેમના દ્વારા વાસ્તવિક માનવસર્જિત જંગલ બનાવવાના સતત પ્રયત્નો બદલ તેમને 6 મો કર્મયોગી એવોર્ડથી Read more…