મકરસંક્રાંતિ દર વર્ષે 14 જાન્યુઆરીએ ઉજવવામાં આવે છે. મકરસંક્રાંતિ એ હિંદુ તહેવાર છે. તે દર વર્ષે જાન્યુઆરીના બીજા અઠવાડિયામાં જોવા મળે છે.

મકરસંક્રાંતિ:
આ દિવસે લોકો સૂર્ય ભગવાન સૂર્ય પ્રત્યે કૃતજ્તા વ્યક્ત કરે છે અને શિયાળાના પાકના ઉત્સવ દરમિયાન તેના વિપુલ સંસાધનો અને સારા ઉત્પાદન માટે પ્રકૃતિનો આભાર માને છે. દિવસ શિયાળાની ૠતુનો અંત અને નવી લણણીની મોસમનો આરંભ કરે છે.
આ તહેવાર દેશના વિવિધ ભાગોમાં વિવિધ રીતે ઉજવવામાં આવે છે. દિવસ મકરની રાશિમાં સૂર્યના પ્રવેશને સૂચવે છે, તે મકર છે, કારણ કે તે તેના અવકાશી માર્ગ પર પ્રવાસ કરે છે.
મકરસંક્રાંતિ ભારતમાં વિવિધ નામો તરીકે ઓળખાય છે જેમ કે ઉત્તર ભારતીય હિન્દુઓ અને શીખો દ્વારા લોહરી, મધ્ય ભારતમાં સુકરાત, પંજાબમાં માગી, આસામ દ્વારા માઘ બિહુ, તામિલનાડુ દ્વારા પુંગાલ, કેરળ દ્વારા પોંગલા, ગુજરાતમાં ઉત્તરાયણ, દિલ્હી, હરિયાણામાં સકરાત અને ઘણા પાડોશી રાજ્યો.

ઇતિહાસ:
સંક્રાંતિને દેવ માનવામાં આવે છે. આ તહેવાર ઉજવવામાં એટલા માટે આવે છે કેમ કે સંક્રાંતિએ સંકરસુર નામના રાક્ષસની હત્યા કરી હતી. મકરસંક્રાંતિની ઉજવણી વિશેની માહિતી હિન્દુ પંચાંગમાં ઉપલબ્ધ છે.

નોંધ: મકરસંક્રાંતિ હિન્દુ લ્યુનિસોલર કેલેન્ડરના સૌર ચક્ર દ્વારા સેટ કરવામાં આવી છે. તે સામાન્ય રીતે તે દિવસે જોવા મળે છે જે સામાન્ય રીતે ગ્રેગોરિયન કેલેન્ડરના 14 જાન્યુઆરીએ આવે છે, પરંતુ કેટલીકવાર તે 15 જાન્યુઆરીએ આવે છે.

Categories: Current Affair

Related Posts

Current Affair

71 મી પ્રજાસત્તાક દિનની પરેડમાં આસામનું તબેળિયોએ પ્રથમ ઇનામ જીત્યું

સંરક્ષણ પ્રધાન રાજનાથસિંહે રિપબ્લિક ડે પરેડ 2020 માટે બેસ્ટ ટેબલઓક્સ એવોર્ડ આપ્યો હતો. આ કાર્યક્રમ નવી દિલ્હીમાં યોજાયો હતો. આસામનું ઝાંખી રાજ્યની અનન્ય કારીગરી અને સંસ્કૃતિને શ્રેષ્ઠ ઝાંખી તરીકે પસંદ કરનારી અસમની ઝાંખી, ત્યારબાદ ઓડિશા Read more…

Current Affair

કતાર શેઠ ખાલિદ બિન ખલીફા બિન અબ્દેલાઝીઝ અલ થાની નવા વડા પ્રધાનના બનશે.

કતારે શેઠ અબ્દુલ્લા બિન નસેર બિન ખલીફા અલ થાનીની જગ્યાએ નવા વડા પ્રધાનની નિમણૂક કરી. નવા વડા પ્રધાન તરીકે શેઠ ખાલીદ બિન ખલીફા બિન અબ્દિલાઝિઝ અલ થાનીનું નામ આપવામાં આવ્યું. વડાપ્રધાને રાજીનામું સુપરત કર્યું છે. Read more…

Current Affair

લાલા લાજપત રાય જન્મજયંતિ 28 જાન્યુઆરી એ ઉજવામાં આવે છે.

લાલા લાજપત રાય – 28 જાન્યુઆરી 1865 થી 17 નવેમ્બર 1928. રાષ્ટ્રવાદ અને ઉત્સાહી દેશભક્તિએ તેમને પંજાબ કેસરી અને સિંહ પંજાબનો ખિતાબ પ્રાપ્ત કર્યો, જે પ્રખ્યાત કટ્ટરપંથી ત્રણેય લાલ બાલ પાલનો હિસ્સો હતા, જેમણે ભારતમાં Read more…