મકરસંક્રાંતિ દર વર્ષે 14 જાન્યુઆરીએ ઉજવવામાં આવે છે. મકરસંક્રાંતિ એ હિંદુ તહેવાર છે. તે દર વર્ષે જાન્યુઆરીના બીજા અઠવાડિયામાં જોવા મળે છે.

મકરસંક્રાંતિ:
આ દિવસે લોકો સૂર્ય ભગવાન સૂર્ય પ્રત્યે કૃતજ્તા વ્યક્ત કરે છે અને શિયાળાના પાકના ઉત્સવ દરમિયાન તેના વિપુલ સંસાધનો અને સારા ઉત્પાદન માટે પ્રકૃતિનો આભાર માને છે. દિવસ શિયાળાની ૠતુનો અંત અને નવી લણણીની મોસમનો આરંભ કરે છે.
આ તહેવાર દેશના વિવિધ ભાગોમાં વિવિધ રીતે ઉજવવામાં આવે છે. દિવસ મકરની રાશિમાં સૂર્યના પ્રવેશને સૂચવે છે, તે મકર છે, કારણ કે તે તેના અવકાશી માર્ગ પર પ્રવાસ કરે છે.
મકરસંક્રાંતિ ભારતમાં વિવિધ નામો તરીકે ઓળખાય છે જેમ કે ઉત્તર ભારતીય હિન્દુઓ અને શીખો દ્વારા લોહરી, મધ્ય ભારતમાં સુકરાત, પંજાબમાં માગી, આસામ દ્વારા માઘ બિહુ, તામિલનાડુ દ્વારા પુંગાલ, કેરળ દ્વારા પોંગલા, ગુજરાતમાં ઉત્તરાયણ, દિલ્હી, હરિયાણામાં સકરાત અને ઘણા પાડોશી રાજ્યો.

ઇતિહાસ:
સંક્રાંતિને દેવ માનવામાં આવે છે. આ તહેવાર ઉજવવામાં એટલા માટે આવે છે કેમ કે સંક્રાંતિએ સંકરસુર નામના રાક્ષસની હત્યા કરી હતી. મકરસંક્રાંતિની ઉજવણી વિશેની માહિતી હિન્દુ પંચાંગમાં ઉપલબ્ધ છે.

નોંધ: મકરસંક્રાંતિ હિન્દુ લ્યુનિસોલર કેલેન્ડરના સૌર ચક્ર દ્વારા સેટ કરવામાં આવી છે. તે સામાન્ય રીતે તે દિવસે જોવા મળે છે જે સામાન્ય રીતે ગ્રેગોરિયન કેલેન્ડરના 14 જાન્યુઆરીએ આવે છે, પરંતુ કેટલીકવાર તે 15 જાન્યુઆરીએ આવે છે.

Categories: Current Affair

Related Posts

Current Affair

રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ 28 ફેબ્રુઆરીએ ઉજવવામાં આવે છે

ભારતમાં 28 ફેબ્રુઆરીએ રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ (એનએસડી) ની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. ભારતીય ભૌતિકશાસ્ત્રી સર સી.વી. રામન દ્વારા ‘રામન અસર’ ની શોધના સ્મરણાર્થે દર વર્ષે આ દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. લક્ષ્ય: દિવસનો મુખ્ય ઉદ્દેશ Read more…

Current Affair

હિમાચલ પ્રદેશમાં લોસરનો તહેવાર ઉજવવામાં આવ્યો.

24-26 ફેબ્રુઆરી દરમિયાન તિબેટિયનો દ્વારા લોસાર ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. હિમાચલ પ્રદેશની ધર્મશાળા, લાહૌલ ખીણમાં ઉત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. આ તહેવાર તેની અનન્ય ઓળખ અને સમૃદ્ધ પરંપરાઓ જાળવવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું છે. ઉત્સવમાં પવિત્ર Read more…

Current Affair

જાદવને 2020 નો સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે.

પદ્મ શ્રી જાદવ પાયેંગને 29 ફેબ્રુઆરીએ માય હોમ ઈન્ડિયા દ્વારા સ્થાપિત એક કાર્યક્રમમાં નવી દિલ્હીમાં સ્વામી વિવેકાનંદ કર્મયોગી એવોર્ડથી નવાજવામાં આવશે. તેમના દ્વારા વાસ્તવિક માનવસર્જિત જંગલ બનાવવાના સતત પ્રયત્નો બદલ તેમને 6 મો કર્મયોગી એવોર્ડથી Read more…