ભારતભરમાં 12 જાન્યુઆરીએ રાષ્ટ્રીય યુવા દિવસ અથવા યુવક દિવાસ તરીકે મનાવવામાં આવે છે. સ્વામી વિવેકાનંદની જન્મજયંતિ નિમિત્તે દર વર્ષે આ દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. તેનો હેતુ જાગૃતિ લાવવા અને યુવાનોને ભારતમાં અધિકારો વિશે જ્ઞાન પ્રદાન કરવાનું છે.

લક્ષ્ય:
યુવા દિનની ઉજવણીનો મુખ્ય ઉદ્દેશ સ્વામી વિવેકાનંદના જીવન દર્શન અને કાર્ય માટેના દર્શન અને આદર્શોનો પ્રચાર કરવાનો છે.

થીમ:
રાષ્ટ્રીય યુથ દિવસ 2020 ની થીમ “ચેનલાઇઝિંગ યુથ પાવર ફોર નેશન બિલ્ડિંગ” છે. તેનો ઉદ્દેશ યુવા પેઢી ઓને પ્રેરણા આપવાનો અને સમાજમાં યોગ્ય વર્તન કરવા માટે તેમને શિક્ષિત બનાવવાનો છે.

ઘટનાઓ:
આ દિવસે શાળા, કોલેજો, સંસ્થાઓમાં અનેક કાર્યક્રમો યોજવામાં આવે છે. દિવસની ઉજવણી પરેડ, પઠન, ગીતો, સ્વામી વિવેકાનંદ પરનું ભાષણ, સંમેલનો, નિબંધ-લેખન સ્પર્ધા, સેમિનાર વગેરે દ્વારા કરવામાં આવે છે.

ઇતિહાસ:
ભારત સરકારે સૌ પ્રથમ સ્વામી વિવેકાનંદનો જન્મદિવસ 1984 માં રાષ્ટ્રીય યુવા દિવસ તરીકે ઉજવવાની ઘોષણા કરી હતી. ત્યારબાદ 12 જાન્યુઆરી 1985 થી, તે દેશભરમાં રાષ્ટ્રીય યુવા દિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. સરકાર રાષ્ટ્રના યુવાનોને તેમના જીવનના માર્ગ અને સ્વામી વિવેકાનંદના વિચારો દ્વારા પ્રેરણા આપીને ભારતનું સારું ભવિષ્ય બનાવવાનું લક્ષ્ય ધરાવે છે.

સ્વામી વિવેકાનંદ:
સ્વામી વિવેકાનંદ તરીકે પ્રખ્યાત નરેન્દ્ર નાથ દત્તાનો જન્મ 12 જાન્યુઆરી, 1863 ના રોજ થયો હતો. તેઓ ફિલોસોફર, સમાજ સુધારક, અને વિચારક હતા. તેમણે શિકાગોમાં 1893 માં યોજાયેલી ધર્મની પ્રથમ સંસદમાં ભારતનું પ્રતિનિધિત્વ કર્યું હતું. તેમણે 1897 માં રામકૃષ્ણ મિશનની સ્થાપના કરી હતી. તેમણે યુવાનોને સફળતા પ્રાપ્ત કરવા માટેનું કારણ સમર્પણ રાખવા અનુરોધ કર્યો હતો. તેમણે કહ્યું કે ખૂબ જ સમર્પણ સાથે પડકારને આગળ વધારવું એ ખરેખર યુવાનોની સફળતાનો માર્ગ છે. 4 જુલાઈ 1902 ના રોજ તેમનું અવસાન થયું.

Categories: Current Affair

Related Posts

Current Affair

71 મી પ્રજાસત્તાક દિનની પરેડમાં આસામનું તબેળિયોએ પ્રથમ ઇનામ જીત્યું

સંરક્ષણ પ્રધાન રાજનાથસિંહે રિપબ્લિક ડે પરેડ 2020 માટે બેસ્ટ ટેબલઓક્સ એવોર્ડ આપ્યો હતો. આ કાર્યક્રમ નવી દિલ્હીમાં યોજાયો હતો. આસામનું ઝાંખી રાજ્યની અનન્ય કારીગરી અને સંસ્કૃતિને શ્રેષ્ઠ ઝાંખી તરીકે પસંદ કરનારી અસમની ઝાંખી, ત્યારબાદ ઓડિશા Read more…

Current Affair

કતાર શેઠ ખાલિદ બિન ખલીફા બિન અબ્દેલાઝીઝ અલ થાની નવા વડા પ્રધાનના બનશે.

કતારે શેઠ અબ્દુલ્લા બિન નસેર બિન ખલીફા અલ થાનીની જગ્યાએ નવા વડા પ્રધાનની નિમણૂક કરી. નવા વડા પ્રધાન તરીકે શેઠ ખાલીદ બિન ખલીફા બિન અબ્દિલાઝિઝ અલ થાનીનું નામ આપવામાં આવ્યું. વડાપ્રધાને રાજીનામું સુપરત કર્યું છે. Read more…

Current Affair

લાલા લાજપત રાય જન્મજયંતિ 28 જાન્યુઆરી એ ઉજવામાં આવે છે.

લાલા લાજપત રાય – 28 જાન્યુઆરી 1865 થી 17 નવેમ્બર 1928. રાષ્ટ્રવાદ અને ઉત્સાહી દેશભક્તિએ તેમને પંજાબ કેસરી અને સિંહ પંજાબનો ખિતાબ પ્રાપ્ત કર્યો, જે પ્રખ્યાત કટ્ટરપંથી ત્રણેય લાલ બાલ પાલનો હિસ્સો હતા, જેમણે ભારતમાં Read more…