રિઝર્વ બેંક ઓફ ઇન્ડિયા (આરબીઆઈ) એ 9 જાન્યુઆરી 2020 ના રોજ આધાર આધારિત વિડિઓ કસ્ટમર આઈડેન્ટિફિકેશન પ્રક્રિયા (વી-સીઆઈપી) શરૂ કરી હતી. આ પગલાનો હેતુ બેન્કો અને અન્ય ધીરનારને ગ્રાહકોના તમારા ગ્રાહક (કેવાયસી) ને દૂરથી જાણવાની મંજૂરી આપવાનો છે.

વી-સીઆઈપી:
આરબીઆઈએ ગ્રાહકની ઓળખ સ્થાપિત કરવાના વિકલ્પ તરીકે સંમતિ-આધારિત વિડિઓ-આધારિત કેવાયસીને મંજૂરી આપી છે.એવી અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે કે તે બેંકો અને અન્ય નિયમનકારી સંસ્થાઓને આરબીઆઈના કેવાયસી ધોરણોનું પાલન કરવાનું સરળ બનાવશે.
તે નિયમનકારી સંસ્થાઓ (આરઇઓ) દ્વારા ગ્રાહક ઓળખ પ્રક્રિયા (સીઆઈપી) માટે ડિજિટલ ચેનલોનો લાભ લાવવાના દૃષ્ટિકોણથી આગળ વધે છે.

આર.ઈ.એસ. ને કૃત્રિમ બુદ્ધિ (એ.આઈ.) જેવી નવીનતમ ઉપલબ્ધ તકનીકી અને ચહેરો મેચિંગ તકનીકોની સહાય લેવા પ્રોત્સાહિત કરવામાં આવી છે, જેથી પ્રક્રિયાની અખંડિતતા અને ગ્રાહક દ્વારા આપવામાં આવેલી માહિતીની ખાતરી કરવામાં આવે.
આ સંમતિ-આધારિત પદ્ધતિ, ગ્રાહકની બોર્ડિંગ માટે ગ્રાહકની ઓળખ સ્થાપિત કરવાની વૈકલ્પિક પદ્ધતિ હશે.
આરબીઆઈ દ્વારા આ મંજૂરી ઘણા વર્ષોથી ઉદ્યોગની લાંબા સમયથી માંગ હતી, ખાસ કરીને ડિજિટલ એનબીએફસી અને ફિન ટેક સ્ટાર્ટઅપ્સ, કારણ કે તે દૂરસ્થ સ્થળોએ ગ્રાહકો સુધી શારીરિક રીતે પહોંચવાના ખર્ચને ઘટાડશે જ્યાં તેમની શાખાઓ નથી. .

Categories: Current Affair

Related Posts

Current Affair

71 મી પ્રજાસત્તાક દિનની પરેડમાં આસામનું તબેળિયોએ પ્રથમ ઇનામ જીત્યું

સંરક્ષણ પ્રધાન રાજનાથસિંહે રિપબ્લિક ડે પરેડ 2020 માટે બેસ્ટ ટેબલઓક્સ એવોર્ડ આપ્યો હતો. આ કાર્યક્રમ નવી દિલ્હીમાં યોજાયો હતો. આસામનું ઝાંખી રાજ્યની અનન્ય કારીગરી અને સંસ્કૃતિને શ્રેષ્ઠ ઝાંખી તરીકે પસંદ કરનારી અસમની ઝાંખી, ત્યારબાદ ઓડિશા Read more…

Current Affair

કતાર શેઠ ખાલિદ બિન ખલીફા બિન અબ્દેલાઝીઝ અલ થાની નવા વડા પ્રધાનના બનશે.

કતારે શેઠ અબ્દુલ્લા બિન નસેર બિન ખલીફા અલ થાનીની જગ્યાએ નવા વડા પ્રધાનની નિમણૂક કરી. નવા વડા પ્રધાન તરીકે શેઠ ખાલીદ બિન ખલીફા બિન અબ્દિલાઝિઝ અલ થાનીનું નામ આપવામાં આવ્યું. વડાપ્રધાને રાજીનામું સુપરત કર્યું છે. Read more…

Current Affair

લાલા લાજપત રાય જન્મજયંતિ 28 જાન્યુઆરી એ ઉજવામાં આવે છે.

લાલા લાજપત રાય – 28 જાન્યુઆરી 1865 થી 17 નવેમ્બર 1928. રાષ્ટ્રવાદ અને ઉત્સાહી દેશભક્તિએ તેમને પંજાબ કેસરી અને સિંહ પંજાબનો ખિતાબ પ્રાપ્ત કર્યો, જે પ્રખ્યાત કટ્ટરપંથી ત્રણેય લાલ બાલ પાલનો હિસ્સો હતા, જેમણે ભારતમાં Read more…